Bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không và những điều bạn nên biết

136

Bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không? Các tiêu chuẩn hoãn và miễn nghĩa vụ quân sự như thế nào? Đây hẳn là câu hỏi của rất nhiều người đang trong quá trình xét nghĩa vụ quân sự đúng không nào. Để có thêm những thông tin về điều này, bài viết sẽ giúp bạn!

Có rất nhiều người đặt hỏi rằng bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không? Vậy thì cận bao nhiêu độ thì không phải đi nghĩa vụ? Để có thể giải đáp được hết tất cả các thắc mắc này, bài viết bên dưới đây sẽ giúp bạn có thêm những thông tin về việc mắt cận có phải đi nghĩa vụ không? bị cận bao nhiêu độ thì được miễn nghĩa vụ? Cùng chúng tôi tham khảo nhé!

bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không

Bị cận có đi nghĩa vụ quân sự được hay không?

Bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Về vấn đề này, theo quy định tại Mục 1, Phần II, Phụ lục 1, Quy định phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật đã được ban hành kèm theo Thông báo liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30/6/2016. Bộ trưởng Bộ Y tế – Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, đối với các bệnh về mắt như sau:

Cận thị

Cận thị dưới -1,5D, cận thị 2.

Cận thị từ – 1,5D trở xuống – 3D, cận thị 3.

Cận thị từ – 3D trở xuống – 4D, cận thị 4.

Cận thị từ – 4D trở xuống – 5D, cận thị 5.

Cận thị -5D trở lên, cận thị 6.

Phẫu thuật cận thị hoạt động tốt trên 1 năm, không cần đeo kính, cải thiện thị lực, 1 điểm. Ngoài ra, Điều 4 (3) Thông tư số 148/2018 / TT-BQP quy định tiêu chuẩn tuyển dụng như sau:

Tiêu chuẩn về sức khỏe

  • Theo quy định tại Thông báo liên tịch số 16/2016 / TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế – Bộ trưởng Bộ Y tế, tuyển chọn công dân có sức khỏe bậc 1,2,3. Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
  • Các cơ sở, đơn vị, chức vụ quy định tại điểm b khoản 2 Điều này được lựa chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng, bảo đảm tiêu chuẩn riêng.
  • Công dân bị tật khúc xạ loại 3 (cận thị từ 1,5 điop trở lên, viễn thị các độ) thì không được nhập ngũ; nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS. “

Vì vậy, khi xem xét trả lời câu hỏi công dân có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không thì tùy theo mức độ cận thị mà có thể được miễn hoặc tất yếu nghĩa vụ quân sự.

Bị cận mức độ nào thì được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự?

bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không

Cận như thế nào mới được hoãn nghĩa vụ quân sự

Văn bản 148/2018 / TT-BQP quy định:

Điều 4 Tiêu chuẩn tuyển quân:

Tiêu chuẩn về sức khỏe

  • Theo quy định tại Thông báo liên tịch số 16/2016 /TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế – Bộ trưởng Bộ Y tế, tuyển chọn công dân có sức khỏe bậc 1,2,3. Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
  • Các cơ sở, đơn vị, chức vụ quy định tại điểm b khoản 2 Điều này được lựa chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng, bảo đảm tiêu chuẩn riêng.
  • Công dân bị tật khúc xạ loại 3 (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các độ) thì không được nhập ngũ; nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Theo thông báo liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP Phụ lục I về việc khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì vùng xung quanh 4,5D thuộc sức khỏe bậc 5. Do đó, theo quy định nêu trên thì bạn chưa đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự và sẽ tạm hoãn nhập ngũ. Bạn phải thực hiện lệnh gọi khám, sau khi kết quả kiểm tra như trên, bạn sẽ được tạm hoãn.

Tiêu chuẩn thực hiện nghĩa vụ quân sự hiện nay

bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không

Tiêu chuẩn đủ để có thể thực hiện nghĩa vụ quân sự

Tuổi đời của người đi nghĩa vụ quân sự

  • Công dân từ 18 tuổi đến 25 tuổi.
  • Công dân nam đã được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian đào tạo ở trình độ đào tạo thì nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Tiêu chuẩn chính trị

  • Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016 / TTLT-BQP-BCA do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng-Bộ Công an ban hành ngày 15 tháng 4 năm 2016 quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân phục vụ nhân dân Việt Nam. 
  • Các cơ quan, đơn vị và các chức danh chủ chốt trong quân đội; quân nhân, lễ tiết; vệ binh chuyên nghiệp, kiểm soát quân sự được tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

Tiêu chuẩn về sức khỏe

  • Theo quy định tại Thông báo liên tịch số 16/2016 / TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế – Bộ trưởng Bộ Y tế, tuyển chọn công dân có sức khỏe bậc 1,2,3. Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
  • Các cơ sở, đơn vị, chức vụ quy định tại điểm b khoản 2 Điều này được lựa chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng, bảo đảm tiêu chuẩn riêng.
  • Công dân bị tật khúc xạ loại 3 (cận thị từ 1,5 điop trở lên, viễn thị các độ) thì không được nhập ngũ; nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Tiêu chuẩn văn hóa

  • Tuyển công dân có trình độ văn hóa từ tám trở lên, từ cao xuống thấp. Những người ở vùng khó khăn chưa đủ chỉ tiêu gọi nhập ngũ thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa trên lớp 7.
  • Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; số công dân văn hóa sơ cấp thuộc dân tộc thiểu số dưới 10.000 người không quá 25%, số còn lại có trình độ trung học cơ sở trở lên. 

Trên đây là một số thông tin về việc bị cận có phải đi nghĩa vụ quân sự không? Mà chúng tôi muốn chia sẻ với các bạn trên đây hy vọng bạn sẽ có thêm những thông tin và kiến thức nhiều hơn về việc đi nghĩa vụ quân sự này nhé.

Bình luận